MUSICAHOLIC
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

MUSICAHOLIC

MUSICAHOLIC COMMUNITY

บ้านLatest imagesค้นหาสมัครสมาชิก(Register)เข้าสู่ระบบ(Log in)

ประวัติของวงดนตรีหลากหลายวงหลากหลายแนวครับครับ update รื่อยๆครับผม

Go down 
4 posters
ไปที่หน้า : Previous  1, 2
ผู้ตั้งข้อความ
boomja604
เมากำลังดี
เมากำลังดี
boomja604

Musicaholic Level : 54
Good Job !! : 1

ประวัติของวงดนตรีหลากหลายวงหลากหลายแนวครับครับ update รื่อยๆครับผม - Page 2 Empty
ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ประวัติของวงดนตรีหลากหลายวงหลากหลายแนวครับครับ update รื่อยๆครับผม   ประวัติของวงดนตรีหลากหลายวงหลากหลายแนวครับครับ update รื่อยๆครับผม - Page 2 I_icon_minitimeTue Sep 08, 2009 7:25 pm

กล้วยไทย

ประวัติของวงดนตรีหลากหลายวงหลากหลายแนวครับครับ update รื่อยๆครับผม - Page 2 Kthai3-pr

สมาชิก

* (เอส) วสกร เดชสุธรรม - ร้องนำ
* (บี) ยุทธภูมิ ขวัญคุ้ม – กีตาร์
* (โจ) สุชาติ สามไถคาม – กีตาร์
* (ต้อง) ยุทธนา โพธิ์กิ่ง – เบส
* (หนึ่ง) สันติ ชัยปรีชา – กลอง

เดิมทีนั้น กล้วยไทยเป็นแค่งานทดลองของ พี่ต๋อย เทิดศักดิ์ จันทร์ปาน ซึ่งทำงานเพลงประกอบภาพยนตร์โฆษณาอยู่ ที่ CINE DIGITAL SOUND STUDIO ได้ชักชวนเพื่อนๆพี่ๆและน้องๆ ซึ่งรวมทั้ง เอส (นักร้องนำ) มาช่วยกันทำงานอีพีอัลบั้มขึ้นมา กลับกลายเป็นว่า มันไม่ใช่แค่งานที่ทำขึ้นมาเพื่อความสนุกเท่านั้น เมื่อปรากฏว่าในปีนั้น (2545) เพลงพรหมจรรย์ ที่ทดลองส่งไปเปิดที่ FAT RADIO 104.5 เข้าไปอยู่ใน CHART FAT 40 ไม่นานหลังจากนั้น คุณธเนศ เจ้าของ JUSTICE MUSIC ได้ชักชวนให้ทำอัลบั้มเต็มในโครงการ BREAK THE BARIER ร่วมกับ WARNER MUSIC THAILAND อัลบั้มเต็มชุดแรกของกล้วยไทยจึงได้ WARNER จัดจำหน่ายให้ โดย งานทั้งอัลบั้ม พวกเราโปรดิวซ์กันเองทั้งหมด รวมทั้งเนื้อเพลง และการเรียบเรียงดนตรี

เพลงของกล้วยไทยในอัลบั้มแรก(อัลบั้มกล้วยไทย) เป็นงานเพลงแนวนูเมทัล ดนตรีหนักแน่นและสนุก บอกผ่านเนื้อเพลง ที่นำเอาปัญหาสังคมมาถ่ายทอดในมุมมองที่ไม่เครียด โดยใช้ภาษาง่ายๆ กัดแกมหยอก ต่อมาในอัลบั้มที่สอง(เพลงรักระดับโลก) สถานการณ์บ้านเมือง ไม่ว่าจะเป็นในส่วนของสงครามระหว่างประเทศ ,ในภาคใต้ของไทย ,ภัยธรรมชาติต่างๆ ได้ถูกนำมาใส่ลงไปในเนื้อหาของเพลงโดยภาคดนตรีที่มีสัดส่วนหลากหลายขึ้น เป็นเมทัลลูกผสมที่บันทึกสดทุกชิ้นและลดบทบาทของ Sampling ลงจากอัลบั้มที่แล้ว

คำว่ากล้วยไทย พี่ต๋อยเป็นคนตั้ง สันนิษฐานว่าเพราะต้องการชื่อแบบไทยๆ ง่ายๆ และเชยๆ (ด้วยคำถามคาใจที่ว่าทำไมต้องตั้งชื่อวงเป็นภาษาฝรั่งเท่านั้น) เพราะคนไทยมักจะเปรียบเทียบคำว่าง่ายๆกับ กล้วย เช่น ง่ายเหมือนปอกกล้วยเข้าปาก หรือ เรื่องกล้วยๆ จึงกลายเป็นชื่อวงว่า กล้วยไทย
ขึ้นไปข้างบน Go down
boomja604
เมากำลังดี
เมากำลังดี
boomja604

ประวัติของวงดนตรีหลากหลายวงหลากหลายแนวครับครับ update รื่อยๆครับผม - Page 2 Empty
ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ประวัติของวงดนตรีหลากหลายวงหลากหลายแนวครับครับ update รื่อยๆครับผม   ประวัติของวงดนตรีหลากหลายวงหลากหลายแนวครับครับ update รื่อยๆครับผม - Page 2 I_icon_minitimeTue Sep 08, 2009 7:42 pm

กรุงเทพมาราธอน

ประวัติของวงดนตรีหลากหลายวงหลากหลายแนวครับครับ update รื่อยๆครับผม - Page 2 1177204121_6414

สมาชิก

สันต์ ภิรมย์ภักดี (เต้) (ร้องนำ)
กอบชัย ข่วงอารินทร์ (ปาย) (กีตาร์)
ธนวิตร พงษ์เจริญ (นะ) (เบส)
ยศทร บุญญธนาภิวัฒน์ (อู๋) (กลอง)

กรุงเทพมาราธอน วงร็อกสัญชาติ ไทยที่มาพร้อมสมาชิกวง ได้แก่ “ปาย - กอบชัย ข่วงอารินทร์” (กีต้าร์) “อู๋ - ยศทร บุญญธนาภิวัฒน์” (กลอง) และ “นะ - ธนวิตร พงษ์เจริญ” (เบส) ภายใต้ชื่อ “กรุงเทพมาราธอน” (Krungthep Marathon) ซึ่งปล่อยเพลงให้ฟังไปแล้วกับเพลง “อีกคนและอีกคน” หนึ่งเพลงที่ได้ความคิดจาก เต้ ที่เอาเรื่องจริงจากกิเลสตัณหาของคน มาเรียงร้อยบอกเล่าเป็นเพลงได้อย่างถึงใจ พร้อมกับเจอคำถามมากมายว่าใครคือ กรุงเทพมาราธอน กรุงเทพมาราธอน ซึ่งเท่าที่พวกเรารู้ สำหรับวงของพวกเราก็มีสมาชิกกัน 4 คน เต้จะเป็นคนที่เข้ามาเป็นคนสุดท้ายจากการแนะนำของ บุรินทร์ วงกรู๊ฟไรเดอร์ ให้มารู้จักกับ บอล วงอพาร์ตเม้นต์คุณป้า ที่รู้จักกับสมาชิกคนอื่นๆ ในวงอยู่ก่อนแล้ว กว่าที่พวกเราจะเข้าใจกันได้ก็ใช้เวลานาน ต้องมีการปรับจนมาอยู่ตรงจุดที่เราสามารถอยู่รวมกันได้ และก็อาศัยการซ้อมบ่อยๆ จนได้มาเป็นกรุงเทพมาราธอน ส่วนแนวเพลงก็ยืนพื้นอยู่ที่ความเป็นร็อก แต่พวกเราอยากให้ใช้ว่าเป็นแนวกรุงเทพมาราธอนมากกว่า ในความคิดของวงกรุงเทพมาราธอน กับเพลงอีกคนและอีกคน เป็นเพลงแนะนำตัวอย่างเป็นทางการของพวกเรา และเป็นเพลงที่ได้ไอเดียมาจากเต้ ที่ต้องการพูดถึงกิเลสตัณหาของคนที่ไม่เคยพอในทุกๆ เรื่อง
boomja604
เมากำลังดี
เมากำลังดี
boomja604

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ประวัติของวงดนตรีหลากหลายวงหลากหลายแนวครับครับ update รื่อยๆครับผม   ประวัติของวงดนตรีหลากหลายวงหลากหลายแนวครับครับ update รื่อยๆครับผม - Page 2 I_icon_minitimeTue Sep 08, 2009 7:44 pm

Groove Riders

ประวัติของวงดนตรีหลากหลายวงหลากหลายแนวครับครับ update รื่อยๆครับผม - Page 2 20081221001141Groove_Riders

สมาชิกของวง กรู๊ฟไรเดอร์ส ประกอบด้วย

* บุรินทร์ บุญวิสุทธิ์ (บุรินทร์) - ร้องนำ
* ณฐพล ศรีจอมขวัญ (ก้อ) - เบส
* อดิศักดิ์ หัตถกุลโกวิท (กั้ง) - กีต้าร์
* มาตรชัย มะกรูดทอง (มาตร) - กลอง

ก้อ - ณฐพล ศรีจอมขวัญ อดีตสมาชิกวง พีโอพี เคยโปรดิวซ์และอยู่เบื้องหลังความสำเร็จของศิลปินมาแล้วหลายคน เป็นผู้รวมตัวและก่อตั้งวง โดยได้ชักชวนเพื่อนสนิท มาตร - มาตรชัย มะกรูดทอง รับตำแหน่งกลอง, กั้ง - อดิศักดิ์ หัตถกุลโกวิท รับตำแหน่งกีต้าร์ และ บุรินทร์ บุญวิสุทธิ์ รับตำแหน่งร้องนำ ส่วนก้อเอง รับตำแหน่งเบส โดยที่พวกเขาได้ขึ้นคอนเสิร์ตเปิดตัวครั้งแรกในงาน แฟต เฟสติวัล ครั้งที่ 1 ที่โรงงานยาสูบ

กรู๊ฟไรเดอร์ส ออกอัลบั้มแรกกับสังกัด เบเกอรี่มิวสิค ในปี พ.ศ. 2543 ในชื่อ Discovery ที่มีเพลงที่เป็นที่รู้จักอย่าง "ฮอร์โมน" และ "อย่าให้ฉันรักคนเดียว" หลังจากที่อัลบั้มแรกวางแผง ได้รับผลตอบรับที่ดีจากแฟนเพลง พวกเขาจึงนำอัลบั้มDiscovery กลับมาออกใหม่อีกครั้งในชื่อ Discovery 2 โดยมีการเพิ่มเพลงใหม่เข้าไปจำนวน 4 เพลง ก่อนจะห่างหายไปนานถึง 6 ปีและกลับมาอีกครั้งกับสังกัดสไปรซ์ซี่ดิสก์ กับงานอัลบั้มชุดที่ 2 ที่มีชื่อว่า "The Lift"

หลังจากอัลบั้ม "The Lift" วางแผงได้ไม่นาน พวกเขาก็จัดคอนเสิร์ตใหญ่อย่างเป็นทางการขึ้นในชื่อ "LAST CALL FOR GR007" โดยจัดขึ้นในวันที่ 30 - 31 สิงหาคม พ.ศ. 2551 ที่ห้องบางกอกคอนเวนชั่นเซ็นเตอร์ เซนทาราแกรนด์, เซ็นทรัลเวิร์ล และอีก 2 รอบที่จังหวัดเชียงใหม่และขอนแก่นในเดือนถัดมา พร้อมๆ กับประกาศพักวง ด้วยเหตุผลที่สมาชิกในวงแต่ละคนมีภารกิจส่วนตัวที่จะต้องทำกันต่อไป

ด้วยชื่อเสียงและความสามารถที่สั่งสม กอปรกับคุณูปการที่พวกเขามอบให้แก่ชาวดิสโก้ฟังก์ สำนักพิมพ์ mars publishing จึงจัดพิมพ์ "IN THE GROOVE" พ็อกเกตบุ๊กที่ว่าด้วยเรื่องราวของ 4 หนุ่มสมาชิกวง กรู๊ฟไรเดอร์ส อย่างละเอียด โดยจัดงานแถลงข่าวเปิดตัวอย่างเป็นทางการ ในงานมหกรรมหนังสือแห่งชาติ ครั้งที่ 13 พ.ศ. 2551 ณ ศูนย์การประชุมแห่งชาติสิริกิติ์
boomja604
เมากำลังดี
เมากำลังดี
boomja604

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ประวัติของวงดนตรีหลากหลายวงหลากหลายแนวครับครับ update รื่อยๆครับผม   ประวัติของวงดนตรีหลากหลายวงหลากหลายแนวครับครับ update รื่อยๆครับผม - Page 2 I_icon_minitimeTue Sep 08, 2009 7:49 pm

Good September

ประวัติของวงดนตรีหลากหลายวงหลากหลายแนวครับครับ update รื่อยๆครับผม - Page 2 Band_S400

สมาชิก

* วิบูลย์ศิริ วิบูลย์มา (โป้ง) ร้องนำ
* ปิโยรส เวปุลละ (นิว) กีต้าร์
* วิทวัน วิโรจน์ไตรรัตน์ (เติ้ง) กีต้าร์
* ณัฐฤกษ์ จงเสถียร (กอล์ฟ) เบส
* วีรเดช สากิยลักษณ์ (เดล) กลอง
* กษิต พรหมศิริ (เอ็ม) เพอร์คัสชั่น

"Good September" วงดนตรีหน้าใหม่และมีสไตล์เป็นของตัวเอง เหตุผลที่ใช้ชื่อนี้ก็เพราะสมาชิกทั้ง 6 คน ได้รวมตัวกันในเดือนกันยายน (September) ในปี 2002 ซึ่งในเดือนนี้เอง ได้มีเรื่องราวต่างๆเกิดขึ้นมากมาย จึงทำให้เดือนกันยายน เป็นเดือนที่ดี และเพลงของพวกเขาเป็นเพลงที่ฟังสบายๆเย็นๆ เหมาะกับ September ซึ่งอยู่ในช่วงฤดูฝนอีกด้วย
"Good September" รวมตัวกันครั้งแรก ในชื่อวง The Asters เพื่อเข้าประกวดในงานต่างๆของโรงเรียน สมัยเรียนมัธยมที่โรงเรียนกรุงเทพคริสเตียนวิทยาลัย และอีกหลายงาน อาทิเช่น Think Earth ของ Yamaha, Hotwave Music Awards ครั้งที่ 4 และ 5 หลังจากนั้นได้แยกย้ายกันไปเข้ามหาวิทยาลัย แต่ก็ยังไม่ล้มเลิกความฝันที่จะเป็นนักดนตรี พวกเขาก็รวมตัวกันอีกครั้งเพื่อประกวดงาน Japanese Festival ครั้งที่ 1 แล้วได้รับรางวัลที่ 3 จากการประกวดในครั้งนั้น ปี 2548 ชนะเลิศการประกวดดนตรี Extreme Dream Concert ของ 1-2 Call Volume 10 และได้รับรางวัล Popular Vote
boomja604
เมากำลังดี
เมากำลังดี
boomja604

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ประวัติของวงดนตรีหลากหลายวงหลากหลายแนวครับครับ update รื่อยๆครับผม   ประวัติของวงดนตรีหลากหลายวงหลากหลายแนวครับครับ update รื่อยๆครับผม - Page 2 I_icon_minitimeTue Sep 08, 2009 8:02 pm

Playground

ประวัติของวงดนตรีหลากหลายวงหลากหลายแนวครับครับ update รื่อยๆครับผม - Page 2 Playground4

สมาชิก

กฤษติกร พรสาธิต (ติ๊ก) : ร้องนำ
ตุลย์ เหมือนสร้อย (ตุลย์) : กีตาร์
วัชระ ชัยพันธุ์ (ตุ้ย) : กีตาร์
ปรัชญา คำเมือง (เก้ง) : เบส
อภิชาติ มุจฉากล่ำ (ชาติ) : กลอง
อดีตสมาชิก
นุชา สุพานิช (น็อต) : กลองชุด

เพลย์กราวด์ (อังกฤษ: Playground) วงดนตรีแนวอัลเทอร์เนทีฟ - บริตป็อป จากจังหวัดชลบุรี ประเทศไทย มีเพลงที่มีชื่อเสียงอย่าง เพลง "มุม" , "โซลเมต" (Soul Mate) , "ปล่อยวาง" และอีกมากมาย โดยในปัจจุบันได้ย้ายมาสังกัดค่าย จีเอ็มเอ็ม แกรมมี่ซึ่งได้ปล่อยซิงเกิ้ลแรกออกมาก็กลายเป็นที่กล่าวถึงของคนหลาย ๆ กลุ่ม คือเพลง เจ้าชู้? และได้มีอัลบั้มเต็ม ออกมาอัลบั้มแรกกับทางสังกัดใหม่ คือ อัลบั้ม Playboy & Girl ซึ่งในอัลบั้มนี้มีเพลงฮิตอย่างเช่น ไร้สาระ, อีกครั้ง อีกครั้ง และอีกครั้ง รวมถึงเพลงจังหวะซึ้ง ๆ อย่าง ฟุ้งซ่าน เป็นต้น

เพื่อตอกย้ำกระแสความแรง จากอัลบั้มแรกจากทางสังกัด ทางสังกัดได้ให้เพลย์กราวด์ขึ้นโชว์เพลง ในงาน MRD ครั้งที่ 5 ซึ่งได้นำซิงเกิ้ลใหม่ คนคิดมาก มาเล่นเป็นที่แรกด้วย หลังจากนั้นได้ปล่อยตามคลื่นวิทยุ ซึ่งความแรงนี้ ทำให้เพลง คนคิดมาก ทะยานขึ้นไปอยู่ใน อันดับที่ 1 ใน Hotwave Music Top 20 ของ Atimemedia และ อันดับ 14 ของ Seed Chart Top 20 เลยทีเดียว ซึงเป็นผลทำให้เพลย์กราวด์เป็นที่รู้จักของคนทั่วไปในวงที่กว้างขึ้น นอกจากนั้นจีเอ็มเอ็ม แกรมมี่ได้ปล่อยซิงเกิ้ลต่อมาคือเพลง ของมีค่า ซึ่งเพลงนี้ เป็นเพลงที่ทำขึ้นเพื่อขอบคุณแฟนเพลงโดยเฉพาะ
boomja604
เมากำลังดี
เมากำลังดี
boomja604

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ประวัติของวงดนตรีหลากหลายวงหลากหลายแนวครับครับ update รื่อยๆครับผม   ประวัติของวงดนตรีหลากหลายวงหลากหลายแนวครับครับ update รื่อยๆครับผม - Page 2 I_icon_minitimeTue Sep 08, 2009 8:06 pm

Flure

ประวัติของวงดนตรีหลากหลายวงหลากหลายแนวครับครับ update รื่อยๆครับผม - Page 2 Flure

สมาชิก

* สุวีระ บุญรอด (คิว) ร้องนำ
* ธีรดล ธีโอดอร์ แกสตัน (เท็ดดี้) กีต้าร์
* วรรัตน์ พัวไพโรจน์ (วิ) กีต้าร์
* รัฐพล ตรีรัตน์ (อ้น) เบส
* อัศม์เดช ลิมตระการ (เอิร์ธ) กลอง

ฟลัว (Flure) เป็นวงดนตรีที่เกิดจากการรวมตัวของสมาชิก 3 คนแรก คือ ธีรดล ธีโอดอร์ แกสตัน, วรรัตน์ พัวไพโรจน์ และ อัศม์เดช ลิมตระการ ที่เริ่มเล่นดนตรีด้วยกัน ตั้งแต่ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 1 ที่ โรงเรียนสาธิตจุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย ต่อมาเมื่อวงเริ่มทำอัลบั้ม รัฐพล ตรีรัตน์ ซึ่งเป็นเพื่อนพี่ชายของอัศม์เดช ก็ได้เข้ามาเป็นสมาชิกในวง และในที่สุดก็ได้ สุวีระ บุญรอด เข้ามาเป็นสมาชิกคนล่าสุด กลายเป็นวงฟลัว

ฟลัวร์เปิดตัวกับอัลบั้มในปี พ.ศ. 2545 กับสังกัดเบเกอรี่มิวสิคมีเพลงเด่นๆอย่าง “เปลี่ยน”, “ปล่อยไปตามหัวใจ” และ “เรื่องเดียว” ตามด้วยอัลบั้มพิเศษ “Pop Life” ในปี พ.ศ. 2546 ที่ผลิตและจำหน่ายในวงจำกัด โดยมีเพลงเด่นอย่าง “อะไร”

“Vanilla” (พ.ศ. 2547) อัลบั้มที่ 2 ผลงานสร้างชื่อที่มีเพลงฮิตอย่าง “ฤดูที่ฉันเหงา”, “คนที่รออยู่” และ “Honeymoon” ซึ่งถือเป็นผลงานคุณภาพตั้งแต่ปกไปจนถึงบทเพลงในอัลบั้ม จนคว้ารางวัลจากสื่อมวลชนชั้นนำทางดนตรีมาครองมากมายไม่ว่าจะเป็น แฟตอวอร์ด คม ชัด ลึก อวอร์ด, มิวสิคเอ็กซ์เพรส อวอร์ด และอีกมากมาย

อัลบั้มที่สามของวง “Tales” ฟลัวยังคงแต่ง, เรียบเรียง, บันทึกเสียง และดูแลผลงานทุกขั้นตอนเอง ก่อนที่จะส่งผลงานไปมิกซ์และทำมาสเตอร์ที่สหรัฐอเมริกา
[center]
boomja604
เมากำลังดี
เมากำลังดี
boomja604

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ประวัติของวงดนตรีหลากหลายวงหลากหลายแนวครับครับ update รื่อยๆครับผม   ประวัติของวงดนตรีหลากหลายวงหลากหลายแนวครับครับ update รื่อยๆครับผม - Page 2 I_icon_minitimeTue Sep 08, 2009 8:10 pm

4 Gotten

ประวัติของวงดนตรีหลากหลายวงหลากหลายแนวครับครับ update รื่อยๆครับผม - Page 2 200511241246581

สมาชิก

* ปีเตอร์ คอร์ป ไดเรนดัล (เตอร์) ร้องนำ
* ชวิน จิตรสมบูรณ์ (จั๊ก) กีตาร์
* รุ่งโรจน์ ผลหว้า (กอล์ฟ)เบส
* เทรุ มุรายาม่า (เทรุ) กลอง

การมารวมตัวกันแบบเฉพาะกิจของ 4 Gotten (โฟร์กอตเทน) ในครั้งนี้เกิดขึ้นเกิดหลังจากอัลบัม "Version 4.0" ของ ปีเตอร์ เมื่อ 3 ปีที่แล้ว โดยมีสมาชิกเริ่มแรก 3 คน คือ เตอร์, กอล์ฟ และ เทรุ จากนั้นก็มี จั๊ก เข้ามาร่วมวงด้วยเพื่อเล่นดนตรีและทำในสิ่งที่อยากจะทำ จนเมื่อปี 2547 จึงเริ่มเป็น 4Gotten (โฟร์กอตเทน) ที่เต็มรูปแบบ

การที่พวกเขามารวมตัวกันทำให้พวกเขาสามารถแสดงตัวตนที่เป็นจริงออกมาได้ 100% ได้ทำงานที่แต่ละคนอยากจะทำกันจริงๆ ได้นำความสามารถที่มีอยู่ของแต่ละคนออกมาใช้ในการทำงาน อย่างเช่น เตอร์ นั้นก็มีความสามารถในการเล่นกีตาร์ และแต่งเพลง ซึ่งหลายคนอาจไม่เคยรับรู้ในความสามารถในด้านนี้ของเขาเลย การที่มาทำงานตรงนี้ทำให้เขาได้ใช้ความสามารถที่มีอยู่อย่างเต็มที่ ส่วน จั๊ก นั้นหลายคนอาจมองว่าเขาเหมาะกับกีตาร์อคูสติก กับน้ำเสียงอันไพเราะ แต่ที่จริงแล้ว เขามีความสามารถในการเล่นกีตาร์เป็นอย่างมาก เขาสามารถเล่นกีตาร์ได้หลากหลายแนว แต่ยังไม่ได้นำมาใช้ เมื่อได้มารวมกันในครั้งนี้ เป็นการเปิดโอกาสให้เขาได้ดึงความสามารถที่ซ่อนอยู่ในตัวเขาออกมาแสดงให้คน ได้รับรู้กัน ต่อมา กอล์ฟ เป็นนักดนตรีที่มากด้วยความสามารถ และ ประสบการณ์ทางดนตรี เป็นนักแต่งเพลงที่เขียนเพลงฮิตให้ศิลปินมาหลายราย เขาอยากเล่นดนตรีในแนวทางของตนเอง อยากแสดงผลงานทางด้านดนตรีออกมาโดยไม่ยึดติดกับอะไรทั้งสิ้น และ เทรุ มือกลองที่มาไกล จาก แดนอาทิตย์อุทัย เขามีความสามารถในการเล่นกลองได้หลากหลายแนว ตอนที่อยู่ที่ประเทศญี่ปุ่นเขาบันทึกเสียงในห้องอัดให้กับศิลปินชื่อดังมาก มาย และยังเป็นอาจารย์สอนเล่นกลองอีกด้วย การเดินทางมาเมืองไทย เพราะต้องการจะเรียนรู้อะไรใหม่ๆ อยากหาแนวทางใหม่ๆ ในการเล่นดนตรี และการที่เขาได้มาเป็นสมาชิกในวง "4 Gotten" ทำให้เขาได้แสดงความคิดเห็นออกมาได้อย่างเต็มที่ และ ได้ทำงานที่เขาใฝ่ฝันอยากทำ

ในอัลบัม "ดอกไม้ไปไหน : The Butterfly Revolution" (เดอะ บัตเตอร์ฟลาย เรโวลูชั่น) "4Gotten" ได้ฝากผลงานเอาไว้ถึง 2 เพลง คือ เพลง "Plastique" (พลาสติก) เพลงนี้ เตอร์ รับหน้าที่ในการร้อง และได้แต่งเนื้อเพลงเป็นภาษาอังกฤษเพิ่มในเพลงอีกด้วย และอีกเพลง "วีณาแกว่งไกว" เพลงนี้ จั๊ก รับหน้าที่ในการร้อง โดยมี เตอร์ ร้องประสานเสียง เสียงของทั้งคู่เข้ากันได้อย่างลงตัว

และนี่ก็คือการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่มีความสามารถ ประสบการณ์ และมีใจรักในการเล่นดนตรี ที่ต้องการนำเสนอดนตรีในรูปแบบของพวกเขาเอง ต้องการเสนอตัวตนที่แท้จริง เป็นงานที่ออกมาจากความตั้งใจ ความทุ่มเท ในการนำเสนอที่เป็นรูปแบบเฉพาะตัว

"4 Gotten" มีผลงานอัลบัมแรก และ จะเป็นเพียงอัลบัมเดียวออกกลางเดือนสิงหาคม 2548 โดยอัลบั้มชุดนี้ใช้ชื่อชุดว่า "Rolling" งานจะเป็นร็อกที่ทันสมัยและแต่ละคนได้แสดงความสามารถ และ ความคิดกันออกมาอย่างเต็มที่ อัลบัมนี้พวกเขาทั้งสี่คน รับบทบาทในการเป็นโปรดิวเซอร์ เองอีกด้วย

ปี 2006 วงโฟร์กอตเทน ถูกเสนอชื่อเข้าชิงรางวัลเอ็มทีวี เอเชีย อวอร์ดส
boomja604
เมากำลังดี
เมากำลังดี
boomja604

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ประวัติของวงดนตรีหลากหลายวงหลากหลายแนวครับครับ update รื่อยๆครับผม   ประวัติของวงดนตรีหลากหลายวงหลากหลายแนวครับครับ update รื่อยๆครับผม - Page 2 I_icon_minitimeTue Sep 08, 2009 8:13 pm

ยูเรเนียม

ประวัติของวงดนตรีหลากหลายวงหลากหลายแนวครับครับ update รื่อยๆครับผม - Page 2 Uranium1

ยูเรเนียม มีนักร้องนำคือ (ปู) อานนท์ สายแสงจันทร์ มีผลงานชุดแรกชื่อชุด ปฏิกิริยาร็อค ในปี พ.ศ. 2534 สังกัดกับค่าย เอสพี ศุภมิตร อันเป็นบริษัทของช่อง 3 มีเพลงที่ได้รับความนิยม คือ ปฏิกิริยา หัวจิตหัวใจ และ ปรากฏการณ์ฝน เป็นต้น ในระหว่างนี้มีข่าวออกมาว่า ปู เป็นแฟนกับ พาเมล่า บาวเด้น นักร้องสาวค่ายเดียวกันที่ออกอัลบั้มเป็นชุดแรกด้วย

จากนั้นในปี พ.ศ. 2535 สมาชิกในวงเหลือเพียง 3 คน ได้ออกอัลบั้มชุดที่สอง คือ อัด-สะ-จอ-รอ-หัน มีเพลงที่ได้ความนิยมคือ อัด-สะ-จอ-รอ-หัน และ สมควรตาย

ยูเรเนียม ออกอัลบั้มมาทั้งหมด 2 ชุด ไม่ถือว่าประสบความสำเร็จมากนักเมื่อเทียบกับวงเฮฟวี่เมทัลในยุคเดียวกัน อย่าง ไฮ-ร็อก หรือ หิน เหล็ก ไฟ

จากนั้นสมาชิกในวงก็แยกย้ายกันออกไปทำงานของตัวเอง เช่น ปู และ (ต๋อง) สมทบ สมมีชัย มือเบสก็ออกไปตั้งวงแบล็คเฮด ในแนวอัลเทอร์เนทีฟ ในปี พ.ศ. 2538 ซึ่งประสบความสำเร็จกว่า
boomja604
เมากำลังดี
เมากำลังดี
boomja604

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ประวัติของวงดนตรีหลากหลายวงหลากหลายแนวครับครับ update รื่อยๆครับผม   ประวัติของวงดนตรีหลากหลายวงหลากหลายแนวครับครับ update รื่อยๆครับผม - Page 2 I_icon_minitimeTue Sep 08, 2009 8:16 pm

ร็อคเคสตร้า

ประวัติของวงดนตรีหลากหลายวงหลากหลายแนวครับครับ update รื่อยๆครับผม - Page 2 Rockestra

สมาชิก

ชัชชัย สุขขาวดี
กฤษดา ตันติเวชกุล
ภาสกร หุตะวนิช
สมโชค เล้าเปี่ยมทอง
ชัคกี้ ธัญญรัตน์
ธรรมนูญ หะยีสาและ
อดีตสมาชิก
ฟาโรห์ ตอยยีบี
โอฬาร พรหมใจ
กิตติ กีตาร์ปืน
ศิริศักดิ์ ศิริโชตินันท์

ร็อคเคสตร้า เป็นวงดนตรีร็อกและฮาร์ดร็อก ของไทยที่มีผลงานในช่วงปี พ.ศ. 2525 ถึง 2530 มีนักร้องนำคือ ชัชชัย สุขขาวดี หรือ หรั่ง ร็อคเคสตร้า ช่วงที่ทางวงมีชื่อเสียงที่สุด คือ ในปี พ.ศ. 2527 กับผลงานชุดที่สอง ชุด เทคโนโลยี

วงร็อคเคสตร้า ตั้งโดย ชัชชัย สุขขาวดี หลังจากลาออกจากวง M7 ของสุนทร สุจริตฉันท์ วงดนตรีใหม่ของชัชชัย มีนักดนตรีประกอบด้วย ร่วมกับภาสกร หุตะวนิช ธรรมนูญ หะยีสาและ และฟาโรห์ ตอยยีบี เล่นดนตรีแนวป็อป-ร็อก เล่นเพลงของวง ควีน ดิ อลัน พาร์สันส์ โปรเจกต์ และ Styx เล่นประจำอยู่ที่กรุงเทพ ต่อมาย้ายไปเล่นที่หาดใหญ่ และได้บันทึกเสียงอัลบั้มแรกกับค่ายนิธิทัศน์ ชื่อ Medley Tophits เมื่อ พ.ศ. 2525 นำเพลงสากลของศิลปินต่างประเทศมาเล่นใหม่แบบเมดเลย์

ต่อมา ทางวงเลิกเล่นดนตรีประจำตามคลับ หันมาทำงานบันทึกเสียง ออกผลงานชุดที่สอง ชื่อ เทคโนโลยี กับ นิธิทัศน์ และออนป้า เมื่อ พ.ศ. 2527 นักดนตรีที่ร่วมงานในตอนนี้ประกอบด้วย [1][2]

* ชัชชัย สุขขาวดี (หรั่ง) - ร้องนำ
* กฤษดา ตันติเวชกุล (เปี๊ยก) - คีย์บอร์ด
* ภาสกร หุตะวนิช (อ้อ) - คีย์บอร์ด, แซกโซโฟน, ฟลูท
* สมโชค เล้าเปี่ยมทอง (เกี๊ยก) - กีตาร์เบส
* ชัคกี้ ธัญญรัตน์ (บุ๋ม) - กีตาร์
* ธรรมนูญ หะยีสาและ (นุ) - กลอง

อัลบัม เทคโนโลยี ประสบความสำเร็จสูงสุด เนื่องจากแนวดนตรี เทคนิคการเล่นดนตรีและการนำเสนอ ฉีกแนวไปจากผลงานของศิลปินอื่นๆ ในขณะนั้น [3] ทำให้ผลงานชุดนี้ค่อนข้างโดดเด่น และได้รับความนิยม ผลงานเพลงในอัลบัมนี้ ทุกเพลงมีชื่อพยางเดียว หรือคำเดียวทั้งหมด ได้แก่ เทคโนโลยี, โลง, เงา, คิด, เพลง, หวย, กรรม, มนุษย์, อดีต, รัก และ เหงา

วงร็อคเคสตรา มีผลงานออกมาอีกสี่ชุด คือเพลงสากลชุด Special One ชุด วิทยาศาสตร์ ชุด เปลี่ยนทุกวัน และชุดสุดท้าย เที่ยวเมืองไทย ซึ่งเปลี่ยนแนวดนตรีและไม่ประสบความสำเร็จ จากนั้นจึงแยกย้ายกันไปทำงานอิสระ
boomja604
เมากำลังดี
เมากำลังดี
boomja604

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ประวัติของวงดนตรีหลากหลายวงหลากหลายแนวครับครับ update รื่อยๆครับผม   ประวัติของวงดนตรีหลากหลายวงหลากหลายแนวครับครับ update รื่อยๆครับผม - Page 2 I_icon_minitimeTue Sep 08, 2009 8:19 pm

Sqweez Animal

ประวัติของวงดนตรีหลากหลายวงหลากหลายแนวครับครับ update รื่อยๆครับผม - Page 2 420sqweez04sz5

สมาชิก

* วิน ศิริวงศ์ (วิน) ร้องนำ
* ประชาธิป มุสิกพงศ์ (สิงห์) กีตาร์

ในช่วงที่วินได้ศึกษาที่ประเทศอังกฤษ เขาได้รวมกลุ่มกับเพื่อนๆ (ในตอนนั้นเป็นจีน มหาสมุทร วง Saliva Bastards ในปัจจุบัน) ตั้งวงดนตรีขึ้นมา แต่ด้วยความคิดเห็นทางดนตรีที่ไม่ตรงกัน สมาชิกของวงจึงแยกย้ายกันไป ต่อมาเพื่อน(พี่ชายของสิงห์)ของวินได้แนะนำให้รู้จักกับประชาธิป(สิงห์) พวกเขาทั้งสองจึงได้ร่วมทำงานเพลง “อาจยังไม่สาย” กับ “ฉันไม่เหงา” ออกวางขายครั้งแรกในงาน แฟตเฟสติวัล ครั้งที่ 4 และส่งเดโมเพลงให้คลื่นแฟตเรดิโอ ซึ่งเป็นจุดเริ่มต้นที่ทำให้วงเป็นที่รู้จัก ต่อมาได้กลายมาเป็นอัลบั้มเต็มชุดแรกของพวกเขา ในสังกัดค่ายสไปซี่ ดิสก์

ชื่อของวงมาจากแนวความคิดว่า สมาชิกทั้งสองคนของวงเปรียบเหมือนลิงที่จะมีชีวิตชีวาในเวลากลางคืน ส่วนคำว่า Sqweez แผลงมาจากคำว่า Squeeze ในภาษาอังกฤษ ซึ่งแปลว่า บีบ อันเป็นแนวการร้องของนักร้องนำ และแนวเพลงที่ต้องการบีบความรู้สึกของผู้ฟังให้คล้อยตามไปกับเพลง
boomja604
เมากำลังดี
เมากำลังดี
boomja604

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ประวัติของวงดนตรีหลากหลายวงหลากหลายแนวครับครับ update รื่อยๆครับผม   ประวัติของวงดนตรีหลากหลายวงหลากหลายแนวครับครับ update รื่อยๆครับผม - Page 2 I_icon_minitimeTue Sep 08, 2009 8:23 pm

Scrubb

ประวัติของวงดนตรีหลากหลายวงหลากหลายแนวครับครับ update รื่อยๆครับผม - Page 2 186255015002

สมาชิก

ธวัชพนธ์ วงศ์บุญศิริ
ต่อพงศ์ จันทบุบผา

ศิลปินคู่หูดูโอขวัญใจเด็กแนว วงสครับบ์ ประกอบไปด้วย ธวัชพนธ์ วงศ์บุญศิริ (เมื่อย) รับหน้าที่แต่งเนื้อร้องและร้องนำ และต่อพงษ์ จันทบุปผา (บอล) ทำหน้าที่ดูแลงานด้านดนตรีทั้งหมด โดยมีโปรดิวเซอร์คู่บุญ ฟั่น โกมล บุญเพียรผล โปรดิวเซอร์มือรางวัลจากเวทีสีสันอะวอร์ดส ดูแลในด้านการควบคุมการผลิตเหมือนเช่นเคย

สครับบ์ มีอัลบั้มออกมาแล้ว 3 ชุดคือ ‘Scrubb’ (2003), ‘Club’ (2005) และ Mood EP (2007) กับแนวทางดนตรีที่ชัดเจนคือ Brit Pop และสำหรับผลงานที่ผ่านมากับความชัดเจนในจุดยืนในแนวดนตรีของพวกเขา ทำให้ สครับบ์ ได้รับการเสนอชื่อเข้าชิงรางวัล และได้รางวัลมาแล้วจากหลายสถาบัน เช่น

* ศิลปินหน้าใหม่ยอดเยี่ยม - Fat Awards 2003
* อัลบั้มอินดี้ยอดเยี่ยม (‘Scrubb’) – Hamburger Awards 2003
* ศิลปินคู่แห่งปี – Seed Awards 2008

นอกจากนี้ยังเคยได้รับการเสนอชื่อเข้าชิงรางวัลต่างๆ เช่น

* ศิลปินหน้าใหม่ยอดเยี่ยม - สีสันอวอร์ด 2003
* ศิลปินคู่ยอดเยี่ยม – Fat award 2005
boomja604
เมากำลังดี
เมากำลังดี
boomja604

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ประวัติของวงดนตรีหลากหลายวงหลากหลายแนวครับครับ update รื่อยๆครับผม   ประวัติของวงดนตรีหลากหลายวงหลากหลายแนวครับครับ update รื่อยๆครับผม - Page 2 I_icon_minitimeTue Sep 08, 2009 8:26 pm

อพาร์ตเมนต์คุณป้า

ประวัติของวงดนตรีหลากหลายวงหลากหลายแนวครับครับ update รื่อยๆครับผม - Page 2 FTF_0479-OK-Font

สมาชิก ประกอบด้วย

* ตุล ไวทูรเกียรต (ตุล) - ร้องนำ
* ปิย์นาท โชติกเสถียร (ปั๊ม) - กีต้าร์
* กันต์ รุจิณรงค์ (บอล) - กีต้าร์
* ภู่กัน สันสุริยะ (ใหม่) - เบส
* ทรรศน์ฤกษ์ ลิ่มศิลา (จ้า) - กลอง

อพาร์ตเมนต์คุณป้า รวมตัวกันในปี พ.ศ. 2545 โดยเริ่มจากการแจมดนตรีกันเล่นๆ 3 คนของ จ้า - ทรรศน์ฤกษ์ ลิ่มศิลา, ใหม่ - ภู่กัน สันสุริยะ และ บอล - กันต์ รุจิณรงค์ หลังจากนั้นจึงเริ่มชักชวน ตุล - ตุล ไวทูรเกียรต ซึ่งเคยเป็นอดีตนักร้องนำวง "อะไรจ๊ะ" และ ปั๊ม - ปิย์นาท โชติกเสถียร อดีตสมาชิกวง "สยามซีเคร็ทเซอร์วิส" ในอดีต มาร่วมแต่งเพลงกันเป็นเรี่องเป็นราว

ชื่อวง "อพาร์ตเมนต์คุณป้า" มีที่มาจาก ชื่ออพาร์ตเมนต์แห่งหนึ่งแถวลาดพร้าว พวกเขาออกอัลบัมแรก "Bangkok Love Story" มีเพลงที่เป็นที่นิยม อาทิเพลง "กำแพง" ที่ขึ้นถึงอันดับ 1 ของชาร์ตแฟตเรดิโอ และได้รับรางวัลเพลงยอดเยี่ยม จากงาน แฟตอวอร์ด ปี พ.ศ. 2547 รวมถึงมิวสิควีดีโอเพลง "กำแพง" ยังได้รับการเสนอชื่อเข้าชิงรางวัลมิวสิควีดีโอยอดเยี่ยมจาก Channel [v] Awards 2005 อีกด้วย ส่วนเพลงอื่น อาทิเช่น "อพาร์ตเมนต์คุณป้า", "อิสระในความเมา", "ถ้วยกาแฟที่ถูกลืม" ก็ได้รับความนิยมตามมาเช่นเดียวกัน โดย อพาร์ตเมนต์คุณป้าได้รับเกียรติเป็นแขกรับเชิญ และตระเวนทัวร์ร่วมกับวงดนตรีอินดี้อีกหลายๆ วงในงานคอนเสิร์ตต่างๆ มากมาย ทั้งในและต่างประเทศ

ต่อมาปี พ.ศ. 2547 พวกเขาก็ออกอีพีอัลบั้ม "ยัวร์เฟิร์สคิสส์" (Your First Kiss) ที่นับว่าเป็นอีพีที่ยาวที่สุดในประเทศไทย มีเพลงที่เป็นที่นิยม เช่น "เรื่องธรรมดา", "ร็อคแอนด์โรลเราเล่น", "ฟรอยด์", "ทัก", "ด้วยน้ำลาย", "สูง" ได้ทยอยไต่ขึ้นไปติดอันดับต้นๆ บนชาร์ตแฟตเรดิโอ

ถัดมาเพียงปีเดียว ซิงเกิ้ล "เสือร้องไห้" ก็ออกมาในปี พ.ศ. 2548 ซึ่งเป็นเพลงประกอบภาพยนตร์ชื่อเดียวกันที่กำกับโดยน้องชายของโน๊ต อุดม ตามมาด้วยอัลบั้มที่สอง "Romantic Comedy" ที่ออกมาในปี พ.ศ. 2549 และกวาดรางวัลในสาขาต่างๆ ทั้ง ศิลปินยอดเยี่ยม อัลบั้มยอดเยี่ยม และเพลงยอดเยี่ยมจากหลายเวทีไปครอง

วงอพาร์ตเมนต์คุณป้าเคยได้รับโอกาสได้ขึ้นเล่นในงาน Hundred rock เมื่อ ปี พ.ศ. 2548 ร่วมกับศิลปินชั้นนำต่างประเทศมากมาย และเคยร่วมโครงการ FAT Connection โดยเล่นกับวง The Traveller จากญิ่ปุ่น ที่ Brick Bar ถนนข้าวสาร
boomja604
เมากำลังดี
เมากำลังดี
boomja604

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ประวัติของวงดนตรีหลากหลายวงหลากหลายแนวครับครับ update รื่อยๆครับผม   ประวัติของวงดนตรีหลากหลายวงหลากหลายแนวครับครับ update รื่อยๆครับผม - Page 2 I_icon_minitimeTue Sep 08, 2009 8:30 pm

Area 51

ประวัติของวงดนตรีหลากหลายวงหลากหลายแนวครับครับ update รื่อยๆครับผม - Page 2 0702101205182

สมาชิก

* นิวัฒน์ เนาวรัตนพงษ์ (หนุ่ม) (ร้องนำ)
* วินัย ไกรนทีภักดี (หนึ่ง) (กีตาร์)
* ฆฤณ เมฆหมอก (บิ๊ก) (เบส)
* สมศักดิ์ กุลโรจน์ปัญญา (เส็ง) (กลอง)

แอเรีย 51 กลุ่มดนตรีแนวฟังก์ร็อก 4 หนุ่มและที่มาของคำว่า Area 51 คนที่สนใจเรื่องลี้ลับ หรือความลึกล้ำจากนอกโลก ก็จะนึกถึง พื้นที่หวงห้ามในฐานทัพแห่งหนึ่งของสหรัฐอเมริกา ที่มีข่าวและมีกระแสเล่าลือเป็นระยะมาเนิ่นนานว่าเป็นศูนย์กลางที่สหรัฐใช้ ทดลองและติดต่อสื่อสารกับสิ่งมีชีวิตนอกโลก แต่ทั้งหมดทั้งมวลยังไม่ได้รับการยืนยันว่าเป็นจริงหรือเปิดเผย 100 เปอร์เซ็นต์ต่อจากนี้ เมื่อพูดถึง Area 51 คนฟังเพลง จะนึกถึงวงดนตรีฟังค์ร็อกที่รวมหนุ่มนักร้องนักดนตรีมากฝีมือและบทเพลง คุณภาพที่แตกต่าง จากเพลงอื่นๆ ในโลก รวมถึงมีความก้าวหน้าลึกล้ำในทางองค์ประกอบและคุณค่าของสรรพเสียงที่พวกเขา สร้างสรรค์ขึ้นมาประวัติความเป็นมาของ Area 51 พื้นที่ทางดนตรีที่แตกต่างและมีคุณภาพล้ำลึกวงนี้ เริ่มจากการรวมตัวของสี่คนดนตรีที่มีชั่วโมงบินไม่น้อย การรวมตัวของทั้งสี่ จึงเป็นการรวมตัวของคนคุณภาพ ที่หวังผลได้ถึงคุณภาพของผลงานที่จะเกิดขึ้น และพวกเขาก็ได้แสดงศักยภาพให้เห็นแล้วในระดับประเทศ ด้วยการชนะเลิศ GBOB (Global Battle Of The Band) ในประเทศไทย เป็นตัวแทนของคนทั้งชาติไปประกาศศักดาให้คนทั่วโลกได้เห็นในเวทีระดับโลก แม้เขาจะไม่ได้รางวัลกลับมา แต่พวกเขาได้รางวัลแห่งชีวิต ได้เกียรติประวัติ และประสบการณ์ระดับอินเตอร์ ผนวกกับประสบการณ์ทางดนตรีที่สั่งสมในประเทศ รวมถึงเคยเป็นหนึ่งในวงที่ได้รับคัดเลือกให้คัฟเวอร์งานรุ่นครูอย่างวงบัต เตอร์ฟลาย ในอัลบั้ม “The Butterfly Revolution” Area 51 จึงพร้อมแล้วสำหรับอัลบั้มเต็มของพวกเขา ในสังกัดที่เชื่อมือได้อย่าง บัตเตอร์ฟลาย เรคคอร์ดส

เป้าหมายของ Area 51 ตั้งแต่เริ่มแรกคือการทำเพลงและทำอัลบั้มที่มีซาวนด์เฉพาะตัว แต่เข้าร่วมการประกวด GBOB (Global Battle Of The Band) เป็นการเข้าร่วมเพราะคิดว่าลงเล่นๆ ในตอนแรก และเห็นว่าเป็นเวทีที่เปิดกว้างและน่าจะยากที่สุดแล้ว แต่ลงเล่นๆ ของพวกเขาก็ซ้อมกันจริงจังถึง ตี 5 ทุกวัน และผลสุดท้ายก็กลายเป็นผู้ชนะเลิศ เป็นตัวแทนวงเดียวและวงแรกจากประเทศไทยในการไปประกวด GBOB ที่อังกฤษ โปรดิวเซอร์ของอัลบั้มเต็ม Area 51 คือ ฟั่น - โกมล บุญเพียรผล เจ้าของรางวัลสีสันอวอร์ดโปรดิวเซอร์ยอดเยี่ยม จากอัลบั้ม Time Machine ของ โรส-ศิรินทิพย์ หาญประดิษฐ์ เมื่อปี 2548 และเป็นโปรดิวเซอร์ให้ศิลปินที่ประสบความสำเร็จมากมาย เช่น สครับบ์, มาช่า วัฒนพานิช, ญารินดา ซึ่งฟั่นคือคนที่เห็นฝีไม้ลายมือของทั้งสี่สมาชิก Area 51 จากการร่วมงานเบื้องหลังมาเรื่อยๆ อยู่แล้ว โดยฟั่นได้กล่าวถึงทั้งสี่ไว้ว่า

“Area 51 เป็นวงที่มีความเป็นเพอร์ฟอแมนซ์สูงบนเวที โดยส่วนตัวเรียกว่ามีความเป็น Super Band คือน่าจะเป็นอีกวงหนึ่งที่คลิกอะไรให้กับวงการเพลงไทยได้ และตลอดเวลาที่ทำงานเบื้องหลังกับสมาชิกในวงนี้มา เราเห็นฝีไม้ลายมือกันอยู่แล้ว พวกเขาเป็นคนที่ไม่ว่าจะทำงานสตูดิโอ หรือเพอร์ฟอร์แมนซ์ก็มีความสามารถเต็มที่อยู่แล้ว” “ถ้าเป็นวงร็อกทั่วๆ ไปของไทย ก็จะเป็นสูตรของป๊อป แต่วงนี้จะไม่เริ่มต้นจากเอาการตลาดหรือความเป็นป๊อปมาก่อน เพราะเขาไม่ได้เริ่มจากการฟังเพลงตามสูตร แต่ช่วงที่สภาวะเศรษฐกิจแบบนี้ก็อาจจะต้องคิดถึงการตลาดบ้าง แต่ก็แค่เอามาเสริมเท่านั้น พวกเขาค่อนข้างมีความเป็นนักดนตรีสูงมากกว่าจะเป็นวงที่ทำเพลงเพื่อการตลาด อยู่แล้ว”
boomja604
เมากำลังดี
เมากำลังดี
boomja604

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ประวัติของวงดนตรีหลากหลายวงหลากหลายแนวครับครับ update รื่อยๆครับผม   ประวัติของวงดนตรีหลากหลายวงหลากหลายแนวครับครับ update รื่อยๆครับผม - Page 2 I_icon_minitimeTue Sep 08, 2009 8:32 pm

พักยกนิดนึงครับ เด๋วมาต่อครับ วงนอกมั่งครับ
the Error
เมามายไม่ได้สติ
the Error

Musicaholic Level : 305
Good Job !! : 6

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ประวัติของวงดนตรีหลากหลายวงหลากหลายแนวครับครับ update รื่อยๆครับผม   ประวัติของวงดนตรีหลากหลายวงหลากหลายแนวครับครับ update รื่อยๆครับผม - Page 2 I_icon_minitimeFri Sep 25, 2009 12:23 am

G6PD เมทัล คอร์ ที่แสนจะติดหูๆๆๆๆๆ cat
http://music-error.blogspot.com/
puilouis
puilouis

Musicaholic Level : 164
Good Job !! : 7

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ประวัติของวงดนตรีหลากหลายวงหลากหลายแนวครับครับ update รื่อยๆครับผม   ประวัติของวงดนตรีหลากหลายวงหลากหลายแนวครับครับ update รื่อยๆครับผม - Page 2 I_icon_minitimeWed Sep 30, 2009 6:23 pm

เห็นความตั้งใจ มาเชียร์ๆ

ประวัติของวงดนตรีหลากหลายวงหลากหลายแนวครับครับ update รื่อยๆครับผม
ขึ้นไปข้างบน 
หน้า 2 จาก 2ไปที่หน้า : Previous  1, 2